ค้นหาสินค้า

สายไฟเบอร์ออฟติก

สายไฟเบอร์ออฟติก หรือ สายใยแก้วนำแสง ที่ทางร้านมีจำหน่าย ซึ่งจะแบ่งแยกย่อยออกไปตามประเภทสาย เช่น สายไฟเบอร์ออฟติกแบบยกม้วน 1,000 เมตร และ 2,000 เมตร เป็นสายชนิด Single Mode รองรับงานระบบเครือข่ายอินเตอร์เน็ต, กล้องวงจรปิด CcTv และ Cable Tv Fiber (cAtV) จำนวนคอร์ไฟเบอร์มีตั้งแต่ 1 คอร์, 2 คอร์, 4 คอร์, 6 คอร์, 8 คอร์ และ 12 คอร์ แยกย่อยออกเป็นชนิด Ftth Drop Cable และ ชนิด GYXTW (Armored) ต่อไปจะเป็นสายไฟเบอร์ออฟติกพร้อมเข้าหัวสำเร็จรูป เป็นสายชนิด Ftth Drop Cable มีให้เลือกแบบ 1 Core และ 2 Core ความยาว 100-500 เมตร ต่อไปจะเป็นสาย Patch Cord มีหัวให้เลือกหลายแบบ และมีความยาวให้เลือกระหว่าง 3 เมตร และ 1 เมตร สาย Patch Cord ที่ทางร้านจำหน่ายจะเป็นสายขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 3 มิลลิเมตร ทั้งหมด ต่อไปจะเป็นสาย Pigtail สายพิกเทลก็จะมีหัวให้เลือกหลายแบบด้วยกัน ความยาวสายจะอยู่ที่ 1.5 เมตร และมีขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 0.9 มิลลิเมตร


สายไฟเบอร์ออฟติก Single Mode และ Multi Mode ต่างกันยังไง


1. สายไฟเบอร์ออฟติกแบบ Single Mode

สายไฟเบอร์ออฟติกชนิด Single Mode (ซิงเกิ้ลโหมด) จะใช้สัญลักษณ์ สีเหลือง เป็นตัวบ่งบอก จะมีแกนไฟเบอร์หรือที่เรียกกันว่าคอร์ (Core) ไฟเบอร์ที่เล็กกว่า 10 ไมครอน มาตรฐานที่ใช้กันจะอยู่ที่ขนาด 9 ไมครอน ฝังอยู่ภายในชั้นที่เราเห็นว่าเป็นเส้นแก้วหรือชั้น (Cladding) ที่มีขนาด 125 ไมครอน มาตรฐาน Fiber Optic os2 จึงเป็นที่มาของคำเรียกที่ว่า 9/125 ไมครอน นั่นเอง ความยาวคลื่นแสงที่เหมาะสมกับสาย Single Mode คือ 1310nm-1625nm นาโนเมตร (nm) ดังนั้นด้วยขนาดของคอร์ไฟเบอร์ที่มีขนาดเล็ก และแสงเดินทางเป็นเส้นตรง จึงมีการสะท้อนแสงน้อยเมื่อลำแสงวิ่งผ่านสายไฟเบอร์ชนิดนี้ จึงทำให้สามารถรับส่งสัญญาณได้ไกลถึง 100 กิโลเมตรเลยทีเดียว


2. สายไฟเบอร์ออฟติกแบบ Multi Mode

สายไฟเบอร์ออฟติกแบบ Multi Mode (มัลติโหมด) ส่วนใหญ่จะใช้สัญลักษณ์ สีส้ม เป็นตัวบ่งบอก จะมีแกนไฟเบอร์หรือคอร์อยู่ด้วยกัน 2 ขนาดคือ ขนาด 50 ไมครอน และขนาด 62.5 ไมครอน ฝังอยู่ภายในชั้นที่เราเห็นว่าเป็นเส้นแก้วหรือชั้น (Cladding) ที่มีขนาด 125 ไมครอน เช่นเดียวกันกับสายแบบ Single Mode คำเรียกที่คุ้นเคยคือ 50/125 ไมครอน และ 62.5/125 ไมครอน ความยาวคลื่นแสงที่เหมาะสมในการใช้งานคือ 850 นาโนเมตร (nm) ด้วยขนาดของคอร์ไฟเบอร์ที่มีขนาดใหญ่ และการเดินทางของลำแสงจะเป็นลักษณะสะท้อนขึ้นลงในคอร์ไฟเบอร์ แสงจึงเดินทางได้ช้ากว่าและมีการลดทอนมาก ทำให้ระยะใช้งานสั้นลงตามไปด้วย ยิ่งคอร์ไฟเบอร์มีขนาดใหญ่ ระยะก็จะสั้นลงไปอีกถ้าเปรียบเทียบกันเองคือ ระยะของ Multi Mode 62.5 ไมครอน จะได้ระยะทางที่สั้นกว่า Multi Mode 50 ไมครอนนั่นเอง สายมัลติโหมดจะเหมาะกับการใช้งานระยะทางสั้นๆ ยิ่งยาวยิ่งลดทอนมาก ไม่เกิน 550 เมตร ที่ความยาวคลื่นแสง 850nm และสูงสุดที่ 2 กิโลเมตร ที่ความยาวคลื่น 1310nm



หมวดหมู่ย่อย


GL-FPSL 2Core 2000M

สายไฟเบอร์ออฟติก 2 CORE GLINK รุ่น GL-FPSL มีขนาดเล็ก น้ำหนักเบา ยืดหยุ่น งอได้ง...

3,800.00 บาท

GL-FPSL 2Core 1000M

สายไฟเบอร์ออฟติก 2 CORE GLINK รุ่น GL-FPSL มีขนาดเล็ก น้ำหนักเบา ยืดหยุ่น งอได้ง...

2,200.00 บาท

GL-FPSL 2Core 500M

สายไฟเบอร์ออฟติก 2 CORE GLINK รุ่น GL-FPSL มีขนาดเล็ก น้ำหนักเบา ยืดหยุ่น งอได้ง...

1,200.00 บาท

GL-FPSL 1Core 2000M

สายไฟเบอร์ออฟติก 1 สายไฟเบอร์ออฟติก 1 CORE GLINK รุ่น GL-FPSL มีขนาดเล็ก น้ำหนัก...

3,400.00 บาท

GL-FPSL 1Core 500M

สายไฟเบอร์ออฟติก 1 CORE GLINK รุ่น GL-FPSL มีขนาดเล็ก น้ำหนักเบา ยืดหยุ่น งอได้ง...

1,150.00 บาท

GFP-2C 300M

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูปพร้อมเข้าหัว SC/APC แบบมีสลิง FIBER OPTIC 2CORE GLINK ร...

950.00 บาท

GFP-2C 200M

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูปพร้อมเข้าหัว SC/APC แบบมีสลิง FIBER OPTIC 2CORE GLINK ร...

730.00 บาท

GFP-2C 100M

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูปพร้อมเข้าหัว SC/APC แบบมีสลิง FIBER OPTIC 2CORE GLINK ร...

520.00 บาท

GFP-1C 300M

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูปพร้อมเข้าหัว SC/APC แบบมีสลิง FIBER OPTIC 1CORE GLINK ร...

820.00 บาท

GFP-1C 200M

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูปพร้อมเข้าหัว SC/APC แบบมีสลิง FIBER OPTIC 1CORE GLINK ร...

630.00 บาท

GFP-1C 100M

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูปพร้อมเข้าหัว SC/APC แบบมีสลิง FIBER OPTIC 1CORE GLINK ร...

450.00 บาท

PTSM-00078

PATCH CORD FIBER 9/125 SC/UPC-FC/UPC SM-DX G657A1 2.0MM ความยาว 3 เมตร  ยี่ห้อ O...

100.00 บาท

PTSM-00084

PATCH CORD FIBER OUTDOOR 9/125 SC/APC-SC/APC SM-SX G657A1 3.0MM ความยาว 3 เมตร ย...

100.00 บาท

PN-F122000

สายไฟเบอร์ออฟติกฝังดิน ARMORED ชนิดสายกลม ยี่ห้อ PN รุ่น PN-F122000 นิยมนำมาใช้ง...

17,500.00 บาท

PN-F62000

สายไฟเบอร์ออฟติกฝังดิน ARMORED ชนิดสายกลม ยี่ห้อ PN รุ่น PN-F62000 นิยมนำมาใช้งา...

11,300.00 บาท

PN-F61000

สายไฟเบอร์ออฟติกฝังดิน ARMORED ชนิดสายกลม ยี่ห้อ PN รุ่น PN-F61000 นิยมนำมาใช้งา...

8,500.00 บาท

PN-F42000

สายไฟเบอร์ออฟติกฝังดิน ARMORED ชนิดสายกลม ยี่ห้อ PN รุ่น PN-F42000 นิยมนำมาใช้งา...

9,500.00 บาท

PN-F41000

สายไฟเบอร์ออฟติกฝังดิน ARMORED ชนิดสายกลม ยี่ห้อ PN รุ่น PN-F41000 นิยมนำมาใช้งา...

7,800.00 บาท

UFC9306A

สายไฟเบอร์ออปติก 6 Core OS2 9/125 μm Single-Mode INTERLINK รุ่น UFC9306  มาตรฐาน...

18.00 บาท

UFH9522

สายไฟเบอร์ออฟติก FTTH FLAT 2CORE Stranded Drop Cable LSZH (AIS,CAT Compatible) 1...

4,100.00 บาท

UFH9521

สายไฟเบอร์ออฟติกแบบแบน FTTH FLAT 1CORE Stranded Drop Cable LSZH (AIS , CAT Compa...

3,600.00 บาท

UFH9511M-5

สายไฟเบอร์ออฟติกแบบแบน FTTH FLAT 1CORE Solid Drop Cable LSZH (TRUE Compatible) 5...

1,920.00 บาท

UFH9321-3

สายไฟเบอร์ออฟติกแบบแบน FTTH FLAT 1Core, Non - Metallic Cable, LSZH (Distribution...

990.00 บาท

UFP982D31-03

สายสำเร็จรูป Fiber Optic patch cord FC/UPC-LC/UPC Duplex Single-mode, (3.0 mm Ja...

225.00 บาท

UFP922D31-03

สายสำเร็จรูป Fiber Optic patch cord LC/UPC-LC/UPC Duplex Single-mode, (3.0 mm Ja...

210.00 บาท

UFP962D31-03

สายสำเร็จรูป Fiber Optic patch cord SC/UPC-LC/UPC Duplex Single-mode, (3.0 mm Ja...

205.00 บาท

UFP966D31-03

สายสำเร็จรูป Fiber Optic patch cord SC/UPC-SC/UPC Duplex Single-mode, (3.0 mm Ja...

200.00 บาท

UFP942D31-03

สายสำเร็จรูป Fiber Optic patch cord ST/UPC-LC/UPC Duplex Single-mode, (3.0 mm Ja...

215.00 บาท

UFP946D31-03

สายสำเร็จรูป Fiber Optic patch cord ST/UPC-SC/UPC Duplex Single-mode (3.0 mm Jac...

205.00 บาท

UFP944D31-03

สายสำเร็จรูป Fiber Optic patch cord ST/UPC-ST/UPC Duplex Single-mode (3.0 mm Jac...

210.00 บาท

UFC9506DSA

สายไฟเบอร์ออปติก 6 Core Multi Tube OS2 9/125 μm Single-Mode (Steel Armored) INTE...

15.70 บาท

UFC9612M

สายไฟเบอร์ออปติก 12 Core Multi Tube OS2 9/125 μm Single-Mode (Steel Armored) INT...

23.25 บาท

UFC9306

สายไฟเบอร์ออปติก 6 Core OS2 9/125 μm Single-Mode INTERLINK รุ่น UFC9306  มาตรฐาน...

16.00 บาท

UFC9724MA

สายไฟเบอร์ออปติก 24 Core OS2 9/125 μm Single-Mode (Steel Armored) INTERLINK รุ่น...

25.60 บาท

UFC9712A

สายไฟเบอร์ออปติก 12 Core OS2 9/125 μm Single-Mode (Steel Armored) INTERLINK รุ่น...

17.90 บาท

UFC9706A

สายไฟเบอร์ออปติก 6 Core OS2 9/125 μm Single-Mode (Steel Armored) INTERLINK รุ่น ...

14.50 บาท

OF-SA1C450

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูปพร้อมเข้าหัว SC/APC แบบมีสลิง FIBER OPTIC 1CORE ความยาว...

1,500.00 บาท

OF-SA1C350

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูปพร้อมเข้าหัว SC/APC แบบมีสลิง FIBER OPTIC 1CORE ความยาว...

1,200.00 บาท

OF-SA1C300

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูปพร้อมเข้าหัว SC/APC แบบมีสลิง FIBER OPTIC 1CORE ความยาว...

1,100.00 บาท

OF-SA1C250

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูปพร้อมเข้าหัว SC/APC แบบมีสลิง FIBER OPTIC 1CORE ความยาว...

950.00 บาท

OF-SA1C200

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูปพร้อมเข้าหัว SC/APC แบบมีสลิง FIBER OPTIC 1CORE ความยาว...

750.00 บาท

OF-SA1C150

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูปพร้อมเข้าหัว SC/APC แบบมีสลิง FIBER OPTIC 1CORE ความยาว...

600.00 บาท

OF-SA1C100

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูปพร้อมเข้าหัว SC/APC แบบมีสลิง FIBER OPTIC 1CORE ความยาว...

500.00 บาท

OF-SA1C50

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูปพร้อมเข้าหัว SC/APC แบบมีสลิง FIBER OPTIC 1CORE ความยาว...

250.00 บาท

OF-SU1C600

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูป พร้อมเข้าหัว SC/UPC แบบมีสลิง FIBER OPTIC 1CORE ความยา...

1,900.00 บาท

OF-SU1C550

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูป พร้อมเข้าหัว SC/UPC แบบมีสลิง FIBER OPTIC 1CORE ความยา...

1,700.00 บาท

OF-SU1C500

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูป พร้อมเข้าหัว SC/UPC แบบมีสลิง FIBER OPTIC 1CORE ความยา...

1,600.00 บาท

OF-SU1C400

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูป พร้อมเข้าหัว SC/UPC แบบมีสลิง FIBER OPTIC 1CORE ความยา...

1,400.00 บาท

FO-HP2001

สายไฟเบอร์ออฟติก 2CORE 2000 เมตร HYPERLINK รุ่น FO-HP2001 สำหรับใช้งานทั้งภายในแ...

3,700.00 บาท

FO-HP1002

สายไฟเบอร์ออฟติก 1 CORE 2000 เมตร HYPERLINK รุ่น FO-HP1002 สำหรับใช้งานทั้งภายใน...

3,100.00 บาท

PTSM-00083

PATCH CORD FIBER 9/125 FC/UPC-ST/UPC SM-DX G657A1 2.0MM 15M ยี่ห้อ OWIRE สายประเ...

180.00 บาท

FO-HP2004

สายไฟเบอร์ออฟติก 4 CORE 2000 เมตร HYPERLINK รุ่น FO-HP2004 สำหรับใช้งานทั้งภายใน...

5,800.00 บาท

FO-HP1004

สายไฟเบอร์ออฟติก 4 CORE 1000 เมตร HYPERLINK รุ่น FO-HP1004 สำหรับใช้งานทั้งภายใน...

3,200.00 บาท

FOOT-HP1202

สายไฟเบอร์ออฟติกฝังดิน ARMORED ชนิดสายกลม ถูกออกแบบมาให้มีความแข็งแรง ทนทาน ตัวส...

15,800.00 บาท

FOOT-HP1201

สายไฟเบอร์ออฟติกฝังดิน ARMORED ชนิดสายกลม ถูกออกแบบมาให้มีความแข็งแรง ทนทาน ตัวส...

9,500.00 บาท

FOOT-HP802

สายไฟเบอร์ออฟติกฝังดิน ARMORED ชนิดสายกลม ถูกออกแบบมาให้มีความแข็งแรง ทนทาน ตัวส...

12,300.00 บาท

FOOT-HP801

สายไฟเบอร์ออฟติกฝังดิน ARMORED ชนิดสายกลม ถูกออกแบบมาให้มีความแข็งแรง ทนทาน ตัวส...

8,500.00 บาท

FOOT-HP602

สายไฟเบอร์ออฟติกฝังดิน ARMORED ชนิดสายกลม ถูกออกแบบมาให้มีความแข็งแรง ทนทาน ตัวส...

10,700.00 บาท

FOOT-HP402

สายไฟเบอร์ออฟติกฝังดิน ARMORED ชนิดสายกลม ถูกออกแบบมาให้มีความแข็งแรง ทนทาน ตัวส...

8,500.00 บาท

FOOT-HP401

สายไฟเบอร์ออฟติกฝังดิน ARMORED ชนิดสายกลม ถูกออกแบบมาให้มีความแข็งแรง ทนทาน ตัวส...

6,500.00 บาท
สินค้าแนะนำ

6U-P40

ตู้ Rack HYPERLINK ขนาด 6U ลึก 40 CM ใช้สำหรับเป็นตู้เก็บอุปกรณ์กล้องวงจรปิด CCT...

1,110.00 บาท

FHI-1010

พัดลมระบายความร้อน Rack ขนาด 4 นิ้ว ยี่ห้อ HYPERLINK สำหรับติดตั้งเข้ากับตู้แร็ค...

190.00 บาท

HP-R40N

ถาดรองอุปกรณ์สำหรับติดตั้งในตู้แร็คสำหรับตู้ Rack 16U HYPERLINK ขนาดหน้ากว้าง 19...

180.00 บาท

CIL5300

สาย LAN CAT5e Indoor ความยาว 305 เมตร  HYPERLINK รุ่น CIL5300  วัสดุเปลือกหุ้มสา...

1,180.00 บาท

CIL5300PW

สาย LAN CAT5e OUTDOOR + ไฟ ความยาว 305 เมตร HYPERLINK รุ่น CIL5300PW ใช้สำหรับเช...

2,300.00 บาท

FO-HP1001

สายไฟเบอร์ออฟติก 1 CORE 1000 เมตร สำหรับใช้งานทั้งภายในและภายนอกอาคาร มีลวดสลิงต...

1,850.00 บาท

FO-HP2001

สายไฟเบอร์ออฟติก 2CORE 2000 เมตร HYPERLINK รุ่น FO-HP2001 สำหรับใช้งานทั้งภายในแ...

3,700.00 บาท

VF-H04HD

Video Converter CCTV 4 ช่อง รองรับกล้อง 2 ล้านพิกเซล HYPERLINK รองรับกล้องวงจรปิ...

2,900.00 บาท

VF-H08HD-mini

Video Converter กล้องวงจรปิด 8 ช่อง รองรับกล้อง 2 ล้านพิกเซล Mini HYPERLINK รุ่น...

6,500.00 บาท

LCVT-06

HDMI TO Fiber+USB+HDMI Loopout 20KM อุปกรณ์แปลงสัญญาณ​Converter Fiber​ HDMI​ ด้...

2,800.00 บาท

HD-2FO4K/30M

สาย HDMI FIBER OPTIC 2.0 4K 30M เป็นสายนำสัญญาณภาพที่ใช้สัญญาณแสงเป็นตัวนำ สามา...

1,300.00 บาท

HD-4K60H440

HDMI MATRIX Switch 4K 60Hz Splitter 4 ออก 4 HDMI Matrix Switch 4K 60Hz 4 ออก ...

2,650.00 บาท
HOT PRUDUCT

PBA-1000E

Media Converter 10/100/1000M A/B 20KM Fiber Media Converter Single Mode 1310/15...

1,100.00 บาท
850.00 บาท

MC00031

Universal RS-485/422/232 Fiber Optic (ควบคุมกล้องระยะไกล) PTZ เดินสายไฟเบอร์ FTT...

1,500.00 บาท

STHA-2PCM1E-S

Phone to fiber  2ch 1rj45 10/100 TX/RX product description: 2 channel POTS...

1,700.00 บาท

STHA-2A-F/R

Audio Fiber Converter RCA 2ch F/R TX/RX Description 2CH Audio (RCA) To Fib...

2,200.00 บาท
1,800.00 บาท

GNT-P4803F6

Outdoor POE Switch 1 SFP+1 Uplink+2POE /1000M +14POE /100M POE รุ่น GNT-P4803F6 ...

3,200.00 บาท

MSP00006

IDT Switch POE 8+2 port RJ45 +2SFP 10/100/1000 GIGABIT INDUSTRIAL POE SWITCH 8 ...

2,600.00 บาท

POE-100024-2L-2SFP

อุปกรณ์จ่ายไฟและส่งข้อมูลไปในสายแลนเส้นเดียวพร้อมกัน รองรับการใช้งานร่วมกับกล้อง...

4,800.00 บาท